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(Imetolewa na Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA katika kikao cha 166
kilichofanyika Dodoma tarehe 29 Julai, 2021)

Maelezo va Awali

Mnamo tarehe 2 Novemba 2020, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa bwana
ExaudiJoseph Kimaro wa S.L.P 70, Maswa (“Mlalamikaji”") dhidi ya Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Maswa wa S.L.P 185, Maswa
(“Mlalamikiwa”). Mlalamikaji anamlalamikia Mlalamikiwa kuhusu ankara
zake za matumizi ya huduma ya maji kwa kipindi kati ya mwaka 2016 na
2020. Mlalamikaji anadai kuwa alikuwa akilipa ankara zake kiasi cha TZS
5600 kwa mwezi mpaka tarehe 2/05/2017 ambapo Mlalamikiwa alimuwekea
mita iliyoandikishwa kama BNZ Amani 0530 Exaudi Joseph na ilikuwa
inasoma uniti 0031. Mlalamikaji anadai kuwa kwa kipindi tokea iwekwe mita
mpaka mwezi Aprili 2018 hakupata huduma ya maji na kuanzia mwezi Juni

mpaka tarehe za mwanzo za mwezi Oktoba 2018 alikuwa analipa kiasi cha



TZS 6000 kwa mwezi. Mlalamikaji anadai kuwa mnamo tarehe 19/10/2018,
Mlalamikiwa alisitisha huduma ya maji kwa Mlalamikaji akidai kuwa kuna
deni la TZS 43,000 wakati si kweli kwani alikuwa akilipa ankara zake kwa
wakati pasipo kukosa. Mlalamikaji anadai kuwa baadae alikuja kuletewa
ankara nyingine ikiwa na deni la TZS 22,000. Deni hilo lilikuwa linahusu
akaunti namba BNZ 0388 ambayo haikuwa na jina la Mlalamikaji. Kufuatia
tukio hilo, Mlalamikaji alimuandikia barua Mlalamikiwa akihoji kwanini

anapewa ankara yenye majina tofauti, na barua hiyo haikujibiwa.

Mlalamikaji anadai kuwa baada ya kufuatilia suala hili kwa Mlalamikiwa kwa
muda mrefu, alishauriwa aandike barua ya kukubali deni hilo na kukubali
kulipa deni hilo kwa awamu na alilazimika kufanya hivyo kwa sababu
alikuwa anahitaji huduma ya maji. Aidha, Mlalamikaji anadai kuwa hata
msomaji wa mita alipokuwa akija kusoma mita hakuwa anaandika taarifa
sahihi kama zilivyo kwenye mita. Kutokana na hayo, Mlalamikaji anaiomba

Mamlaka itoe amri kwa Mlalamikiwa kufanya yafuatayo:

a) kutoa ankara ambazo zinaonesha matumizi halisi ya Mlalamikaji;
b) kurejesha fedha kwa Mlalamikaji kutokana na malipo aliyoyafanya
kwa usomaji mita ambao haukuwa sahihi; na

c) kutoa ankara kwa Mlalamikaji kwa jina moja na sahihi.

Baada ya kupokea malalamiko kutoka kwa Mlalamikaji, Mamlaka, kupitia
wito wa tarehe 9/12/2020, ilimuagiza Mlalamikiwa kuleta majibu dhidi ya
malalamiko hayo kwa mujibu wa kifungu cha 5(1) cha Kanuni za Utatuzi wa
Malalamiko za EWURA, Tangazo la Serikali Namba 428 la mwaka 2020.
Mlalamikiwa alileta majibu yake dhidi ya malalamiko ya Mlalamikaji
ambapo alikana kwa ujumla malalamiko yote ya Mlalamikaji na akasema:
a) kwamba walipokea malalamiko ya Mlalamikaji na baada ya kufuatilia
matumizi yake waligundua kuwa Ankara zilizotolewa zilikuwa sahihi.
Aidha, Mlalamikiwa aliipima dira ya mlalamikaji mbele ya
Mlalamikaji na dira hiyo ilikutwa haina mapungufu yeyote;
b) kwamba Mlalamikaji alikuwa akilalamikia usomaji wa dira za maji
kuwa haukuwa sahihi. Kwa mujibu wa Mlalamikaji, usomaji wa dira

lazima uwe na nukta, mfano kama usomaji ni uniti 235 Mlalamikaji
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alitaka isomwe unit 23.5. Mlalamikiwa alijitahidi kumuelewesha
Mlalamikaji lakini hakuwa tayari kuelewa;

c) Mlalamikaji alipeleka malalamiko ofisi ya TAKUKURU ya wilaya ya
Maswa na maofisa wa Mlalamikiwa waliitwa na kuhojiwa na
TAKUKURU. Baada ya mahojiano, TAKUKURU walimshauri
Mlalamikaji afuate ushauri wa wataalamu na kama hajaridhika apelike
malalamiko yake Baraza la walaji la EWURA yaani EWURA CCC;

d) Kwamba kwa ujumla Mlalamikaji ni mteja wao ambaye ni mbishi na
hayuko tayari kuelimishwa na kutoa ushirikiano kwa Mlalamikiwa,
pamoja na jitthada zote zilizochukuliwa ikiwemo yeye kuruhusiwa
kupendekeza kiasi cha fedha atakachokuwa tayari kumudu kulipa
kwa mwezi ili kupunguza deni lake la nyuma huku akiendelea kupata
huduma ya maji; na

e) Kwamba Mlalamikaji alipewa nafasi ya kusikilizwa mara nyingi na
Meneja Biashara wa Mlalamikiwa na kufikia mud awa kufanya
maelewano naye na hivyo yeye kukubali ni hatua gani zinazofaa
kuchukuliwa ili kumaliza tatizo, lakini cha kushangaza
mkiishakubaliana baada ya siku tatu anarudi ofisini akileta upya

malalamiko yale yale.

Juhudi za kutafuta muafaka kati ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa zilifanyika
chini ya usimamizi wa Kitengo cha Kusimamia Utatuzi wa Migogoro EWURA
(Complaints Unit) na hakuna muafaka uliofikiwa; na hivyo basi malalamiko

haya yalipelekwa mbele ya Divisheni ya EWURA kwa ajili ya kusikilizwa.

Hatua ya Usikilizwaii

Usikilizwaji wa malalamiko ulifanyika tarehe 24 na 25 Mei, 2021 katika Hoteli
Vidlaauass mjini Maswa, mkoani Simiyu. Mlalamikaji alikuwapo mwenyewe na
Mlalamikiwa aliwakilishwa na bwana Kasinde Boniface ambae ni Meneja
Huduma kwa Wateja na bi Emiliana Lubimbi ambae ni Afisa Mifumo ya

Ankara wa Mlalamikiwa. Hoja zenye kubishaniwa zilikuwa kama ifuatavyo:

a) je ankara za huduma ya maji zilizotolewa na Mlalamikiwa zilikuwa

sahihi?

(U'S]
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b) endapo jibu linathibitisha hoja ya kwanza, je Mlalamikaji ana haki ya
kufidiwa?; na

¢) ni nafuu zipi kila upande unastahili, kama zipo?

Wakati wa usikilizwaji wa malalamiko haya, Mlalamikaji (Exaudi Joseph
Kimaro) alisimama kama shahidi pekee kwa upande wa Mlalamikaji (CW)
na aliwasilisha nyaraka kadhaa kama sehemu ya ushahidi wake. Kwa
upande wa Mlalamikiwa yeye alileta mashahidi wawili ambao ni bwana
Kasinde Boniface ambae ni Meneja Huduma kwa Wateja (RW1) na bi
Emiliana Lubimbi ambae ni Afisa Mifumo ya Ankara (RW2) na walitoa
nyaraka kadhaa kama sehemu ya ushahidi wao. Pande zote mbili pamoja na
kupewa nafasi ya kufanya mawasilisho ya mwisho (final closing submissions)

waliamua kutokufanya hivyo.

Uamuzi

Katika kufikia uamuzi huu tumezingatia sheria husika ikiwa ni pamoja na
Sheria ya EWURA, Sura ya 414, Sheria ya Mjisafi na Usafi wa Mazingira, Sura ya
272, Kanuni za Majisafi na Usafi wa Mazingira (Viwango vya Ubora), Tangazo
la Serikali Namba 176 la Mwaka 2016 ambazo zimefutwa na Kanuni za Majisafi
na Usafi wa Mazingira (Leseni na Viwango vya Ubora), Tangazo la Serikali
Namba 849 la Mwaka 2020, na Kanuni za EWURA za Utatuzi wa Malalamiko,
Tangazo la Serikali Namba 428/2020. Tumezingatia pia ushahidi wa mdomo
na nyaraka uliotolewa na mshahidi wa pande zote. Uamuzi wetu kwenye hoja
bishaniwa ni kama ifuatavyo:

3.1 Hoja Na. 1l: Je ankara za huduma ya maji zilizotolewa na

Mlalamikiwa zilikuwa sahihi?

CW alianza ushahidi wake kwa kueleza kuwa yeye amekuwa mteja wa
Mlalamikiwa kwa miaka kadhaa na kwamba akaunti yake ilikuwa na majina
mawili ambayo ni Exaudi Kimaro na jingine ni Exaudi Joseph Kimaro. CW
alisema kuwa kwa miaka kadhaa hakuwa na dira bali alikuwa anapokea na
kulipa ankara zake kwa kukadiria, kama ambavyo alikuwa akitumiwa ankara

hizo na Mlalamikiwa. CW alisema kuwa baada ya muda aliletewa dira ili



ifungwe na mwanzoni alikataa, ila baada ya majadiliano na Mlalamikiwa
alikubali, ila akaja kugundua kuwa dira hiyo ilikuwa na jina la mama
Mashamba ambae alikuwa na akaunti namba BNZ 0530. Dira hiyo ilifungwa
mwezi April 2017.

CW alieleza kuwa kwa kipindi kati ya mwezi Agosti 2017 mpaka Mei 2018
huduma ya maji ilishitishwa na huduma hiyo ilirejea mwezi June 2018. CW
alielezea kuwa kwa kipindi kati ya Juni 2018 mpaka Oktoba 2018 huduma
iliendelea kupatikana na alilipia ankara kama inavyotakiwa. Mnamo tarehe
19 Oktoba 2018, huduma ya maji ilikatwa na dira iliondolewa na
Mlalamikiwa. Tarehe 30 Novemba 2018, Mlalamikaji aliandika barua kwa
Mlalamikiwa akiomba kurekebishiwa taarifa zake za madeni. Barua hiyo
ilipokelewa kama kielelezo “C1”. Barua hiyo ilijibiwa na barua ya tarehe 10
Desemba 2018 kutoka kwa Mlalamikiwa ambayo ilimtaka Mlalamikaji alipe
deni lake. Barua hiyo ilipokelewa kama kielelezo “C2”. CW alieleza kuwa
huduma ya maji ilirejeshwa tarehe 31 Mei 2019 baada ya Mlalamikaji
kufuatilia suala hilo kwa Mlalamikiwa. CW alieleza kuwa kati ya Juni na
Desemba 2019, alipokea ankara kadhaa kutoka kwa Mlalamikiwa na alifanya
malipo kadhaa. Mnamo tarehe 18 Desemba 2019 huduma ya maji ilikatwa
kutokana na deni la zamani kiasi cha TZS 92,607. CW alieleza kuwa kati ya
mwezi Desemba 2019 mpaka Juni 2020, Mlalamikaji hakuwa na huduma ya
maji. Huduma ya maji ilirejeshwa tarehe 1 Juni 2020 huku dira ikisoma uniti
62 na pia Mlalamikaji alitakiwa kulipa faini ya TZS 10,000. CW alieleza kuwa
kati ya mwezi June 2020 mpaka mwezi Februari 2021 alifanya malipo kama

ifutavyo:

(a) ankara ya tarehe 10 Juni 2020 ilisoma uniti 69;

(b) ankara ya tarehe 13 Julai 2020 ilisoma uniti 84 na ikaja na deni la
zamani kiasi cha TZS 92,919 na Mlalamikaji akalipa TZS 11,000;

(c) ankara ya tarehe 13 Agosti 2020 ilisoma uniti 90 na deni la zamani TZS
92,159 na Mlalamikaji alilipa TZS 25,000;

(d) ankara ya tarehe 11 Septemba 2020 ilisoma uniti 101 na deni la zamani

TZS 109,631 na Mlalamikaji akalipa TZS 10,000;



(e) ankara ya tarehe 13 Oktoba 2020, ilisoma uniti 108 na deni la zamani
TZS 129,108 ;

(f) ankara ya tarehe 17 Desemba 2020 uniti 118;

(9)ujumbe mfupi wa simu wa tarehe 29 Desemba ulionesha deni la
nyuma la TZS 16,398 ;

(h) yjumbe mfupi wa simu ya mkononi wa tarehe 15 Februari 2021
ulionesha deni la nyuma la TZS 16,398 pamoja na ‘control number’
kwa ajili ya kufanya malipo ;

(1) wumbe mfupi wa simu ya mkononi wa tarehe 15 Februari 2021
ulionesha deni la nyuma la TZS 128,799 pamoja na ‘control number’
kwa ajili ya kufanya malipo. Ujumbe huo ulikuwa pia na tishio la
kusitisha huduma ;

(j) ankara ya 21 Februari 2021 ilionesha uniti 0 na deni la nyuma TZS
16,398 ; na

(k) ankara ya tarehe 21 Februari 2021 ilionesha uniti 134 na denila nyuma

TZS 128,799.

RWI1 yeye alianza kwa kueleza kuwa kwa kipindi kati ya Januari na Desemba
2015, Mlalamikaji hakuwa na dira na alikuwa analipa TZS 5600 kwa mwezi
kama gharama ya huduma ya maji kutoka kwa Mlalamikiwa. RW1 alielezea
kuwa kati ya Januari 2015 mapaka Januari 2017, Mlalamikaji alifanya malipo

kama ifuatavyo:

(a) kati ya Januari na Desemba 2015 Mlalamikaji alilipa jumla ya TZS
66,000. Lakini mwezi Januari 2015, Mlalamikaji alikuwa na deni la
nyuma kiasi cha TZS 11,200;

(b) kwa mwaka 2016, Mlalamikaji aliendelea kulipa bei kadiriwa (flat
rate) na kwa jumla alilipa TZS 49,700. Mwezi Jnauari 2016, Mlalamikaji
aliingia akiwa na deni la nyuma kiasi cha TZS 6800 ;

(c) mwezi Januari 2017, Mlalamikaji alilipa bei kadiriwa (flat rate) lakini
pia alikuwa na deni la nyuma kiasi cha TZS 15,300 na jumla ilikuwa
TZS 20,900. Tarege 27 Januari 2017, Mlalamikaji alilipa TZS 5,500;

(d) tarehe 24 Februari 2017 huduma ya maji kwa Mlalamikaji ilisitishwa;



RW1 aliendelea kueleza kuwa mwezi Aprili 2017, Mlalamikaji aliwekewa
dira ambayo ilikuwa inasoma uniti 31 ambazo ndio zilichukuliwa kuwa “zero
readings”. Mlalamikaji aliendelea kupata huduma kwa kuzingatia usomaji
wa dira mapaka mwezi Julai 2017. Kati ya mwezi Agosti 2017 na Mei 2018
hakukuwa na huduma za maji kwani bwawa lilikauka. RW1 alielezea zaidi
kuwa huduma ya maji ilirejea mwezi Juni 2018 na Mlalamikaji aliendelea
kupata huduma ya maji na ankara zake ziliandaliwa kwa kuzingatia usomaji
wa dira na kutokana na kuwapo kwa deni huduma ilisitishwa mnamo tarehe

19 Oktoba 2018. Kufikia mwezi Novemba 2018 deni lilifikia TZS 44,495.

RW1 alielezea zaidi kuwa, kufuatia maombi ya Mlalamikaji kuomba
arejeshewe huduma ya maji na kwamba atakuwa analipa deni lake kidogo
kidogo, huduma hiyo ilirejeshwa mnamo mwezi Mei 2019 na Mlalamikaji
alifungiwa dira mpya. Kwa kipindi kati ya Julai na Desemba 2019,
Mlalamikaji aliendelea kupata huduma ya maji na ankara zake ziliandaliwa
kwa kuzingatia usomaji wa dira. Malipo yote kwa mwaka 2019 ilikuwa ni TZS
46,500 na pia kulikuwa na deni la nyuma kiasi cha TZS 92,607. Huduma
ilisitishwa tarehe 18 Desemba 2019 na Taarifa ya Matumizi na Malipo ya
Mteja (Customer Statement) ya Mlalamikaji ilipokelewa kama kielelezo “R1”.
Aidha, barua kutoka kwa Mlalamikaji kwenda kwa Mlalamikiwa ya tarehe 6
Julai 2020 ilipokelewa kama kielelezo “R2".

RW1 alieleza zaidi Mlalamikaji, kupitia barua ya tarehe 4 Aprili 2021 kwenda
kwa Mlalamikiwa, aliomba kupatikana kwa suluhu juu ya jambo hili kwa

msharti yafuatayo:

(a) Mlalamikaji kufutiwa madeni yote;

(b) dira ibakie moja tu na ikiwa na majina kamili ya Mlalamikaji;

(c) kurudishiwa pesa zake kiasi cha TZS 642,100 ambayo inajumuisha
malipo aliyoyafanya kwa Mlalamikiwa isivyokuwa halali; na

(d) kulipwa gharama za usumbufu kiasi cha TZS 500,000.

RW1 alielezea kuwa barua tajwa hapo juu ya Mlalamikaji ilijibiwa na barua
ya Mlalamikiwa ya tarehe 16 Aprili 2021 ambapo Mlalamikiwa alikataa

masharti yaliyotolewa na Mlalamikaji. Barua ya Mlalamikaji ya tarehe 4



Aprili 2021 kwenda kwa Mlalamikiwa na majibu ya barua hiyo kutoka kwa
Mlalamikiwa ya tarehe 16 Aprili 2021 zilizpokelewa kwa pamoja kama
kielelezo “R3”.

Ushahidi wa RW2 haukuwa tofauti sana na ule wa RW1. RW2 alieleza kuwa
dira aliyowekewa Mlalamikaji ilikuwa ni ya aina ya KMEI yenye namba ya
usajili H212023; na ilikuwa ni dira iliyokuwa imetumika kwani ilikuwa na unit
31 ambao ndio zilisomeka kama “zero readings”. RW?2 alieleza kuwa
walitumia dira iliyotumika kwani ofisini hawakuwa na dira mpya na
Mlalamikaji alikuwa amesisitiza kuwa anataka awekewe dira. Dira hiyo
ilikuwa ina namba 5 ambapo namba 4 zinasomeka kama namba kamili na
namba ya tano ni sehemu ya namba (point). RW2 alieleza kuwa wakati dira
inafungwa Mlalamikaji alikuwa na deni la TZS 16,900 na kwamba deni hilo
liliongezeka na kufikia mwezi Julai 2017 lilifikia TZS 29,010.

RW2 alielezea kuwa mwezi Mei 2019, dira mpya ya aina ya BAYLAN yenye
usajili namba 17175491 iliwekwa kwa Mlalamikaji ikiwa na uniti 0. Dira hii
ilikuwa nan amba tano kamili pasipo kuwa na sehemu ya namba (points).
RW2 alimalizia kwa kusema kuwa Mlalamikaji ni mteja mbishi ambae hataki
kulipia anakara zake nah ii ni Pamoja na kuwahi kuomba apewe nafasi ya
kulipa anakara hizo kwa awamu. RW2 aliomba malalamiko haya yatupiliwe

mbali na Mlalamikaji alipie ankara zake ili huduma iweze kurejeshwa.

Katika malalamiko haya hapana shaka kuwa Mlalamikaji ni mteja wa
Mlalamikiwa na kwamba kwa muda wote wamekuwa na uhusuiano wa
kibiashara, kumekuwa na matukio ya kusitishwa na kurejeshwa huduma
kutokana na kutokulipwa ankara kwa wakati. Pia kwa ujumla kitu
tumegundua ni kwamba kumekuwa na mapungufu makubwa kwenye
utunzaji wa kumbukumbu kwa pande zote mbili. Ushahidi wa CW kwa kiasi
kikubwa tu umetofautiana na maelezo aliyoweka kwenye hati yake ya
malalamiko. Lakini pia tumeng’amua kuwapo kwa mapungufu kwenye
utunzaji wa kumbukumbu za wateja kwa upande wa Mlalamikiwa. Hili

linawezaonekana katika maeneo yafuatayo:



Mosi, Taarifa ya Mtaja ya Matumizi na Malipo (Kielelezo “RI”) imeandaliwa
kwa kipindi cha kati ya mwezi Januari 2015 mpaka Desemba 2019 na kuacha
kipindi cha kati ya Januari 2020 na Februari 2021, kipindi ambacho pande
mbili zilikuwa bado kwenye mgogoro. Kwa mujibu wa ushahidi wa mdomo
na nyaraka wa CW, kulikuwa na malipo yaliyofanyika kwa kipindi cha
mwaka 2020, malipo ambayo hayako kwenye kielelezo “RI”. Aidha,
kielelezo “RI” hakijajumuisha malipo yaliyofanywa na Mlalamikaji kwa
tarehe 31 Mei 2016 (TZS 5000), 1 Novemba 2016 (5600), 3 Machi 2017 (TZS
5600), na tarehe 26 Septemba 2019 (TZS 10,000).

Pili, RW2, wakati wa maswali ya dodoso kutoka kwa Mlalamikaji,
hakuwezatolea maelezo ilikuwaje Mlalamikiwa alitoa ankara mbili kwa
Mlalamikaji ndani ya siku moja wakati alipotoa ankara ya mwezi Desemba
20197 Kulikuwa na ankara inayoonesha uniti 62 na nyingine ikiwa na uniti 68

na zote zilitolewa ndani ya siku moja.

Tatu, kumekuwa na mkanganyiko wa akaunti alizonazo Mlalamikaji. Katika
nyaraka mbalimbali kumekuwa na akaunti mbili tofauti zenye majina
“Exaudi Joseph” na nyingine “Exaudi Joseph Kimaro” ambazo zimekuwa na
maelezo ya ziada ya ama “Ujenzi” au “Madeco” ambayo hatujaelewa kama

hayo ni majina ya eneo au la?

Kwa mujibu wa Kanuni ya 20 (3) (a) na Kanuni ya 27 ya Kanuni za Majisafi na
Usafi wa Mazingira (Viwango vya Ubora), Tangazo la Serikali Namba 176 la
Mwaka 2016 ambazo zimefutwa na Kanuni za Majisafi na Usafi wa Mazingira
(Leseni na Viwango vya Ubora), Tangazo la Serikali Namba 849 la Mwaka 2020;
Mlalamikaji alitakiwa kuhakikisha anatoa ankara zilizo sahihi na kwa wakati
na pia kuandaa taarifa ya matumizi na malipo ya mteja (detailed customer
statement). Taarifa hiyo ya mteja ndio inatakiwa kutumika kwenye kufanya
marekebisho (reconciliation) kwa ankara za miezi ijayo. Katika shauri hili,
tumejiridhisha kuwa Mlalamikiwa hakutimiza matwaka haya ya kisheria
sawa sawa na hivyo kuweka uwezekano mkubwa wa kutoa ankara ambazo
sio sahihi kwa Mlalamikaji. Kutokana na mapungufu tajwa hapo juu,

tunashawishika kuamini kwamba uwezekano ni mkubwa kuwa ankara



3.2

zilizotolewa na Mlalamikiwa kwa Mlalamikaji kwa vipindi tofauti kati ya

mwaka 2015-2020 hazikuwa sahihi.

Issue No.2: Endapo jibu linathibitisha hoja ya kwanza, je Mlalamikaji

ana haki ya kufidiwa?

Hapana shaka kwamba pale ambapo imethibitika kuwa Mlalamikiwa alitoa
ankara ambazo sio halali kwa Mlalamikaji, basi Mlalamikaji anastahili kupata
nafuu fulani kwa mujibu wa sheria. Aidha, ni mtazamo wa kisheria kuwa
yeyote anaedai uwapo wa haki fulani au madai fulani, anao wajibu wa
kuthibitisha juu ya madai hayo. Kwa lugha ya Kiingereza tunasema “he who
alleges must prove”. Katika hoja hii, Mlalamikaji anao wajibu wa kuthibitisha,
kwenye uwezekano mkubwa kutokea (balance of probabilities), kwamba
kutokana na kupokea anakara zisizo sahihi kutoka kwa Mlalamikiwa alipata
hasara na hivyo ana haki ya kufidiwa. Kama tulivyosema wakati tunatoa
uamuzi wetu kwenye hoja ya kwanza, tumegundua mapungufu kwa pande
zote mbili kwenye eneo la uaandaaji wa taarifa na utunzaji wa kumbukumbu.
CW katika ushahidi wake ametoa maelezo sio tu yenye kujikanganya kwa
maana ya kutofautiana na kile alichoandika kwenye hati yake ya malalamiko
bali pia hakutoa nyaraka za kuthibitisha hasara mahsusi (special damages)
aliyopata. Kwenye hasara mahsusi tulitegemea CW atoe mchanganuo sahihi
wa hasara aliyopata kwa kuonesha ankara alizolipa kwa ziada ya kile
alichotakiwa kulipa. Hili halikufanyika na hivyo kufanya kuwa ngumu kwa
upande wetu kutoa nafuu ya fidia kwenye hasara mahsusi. Ni mtazamo wa
sheria kwamba inapokuja kwenye madai ya hasara mahsusi (special
damages) madai hayo yanapaswa kuombwa na kuthibitishwa kwa uhakika

(strictly pleaded and proven).

Pamoja na mapungufu tajwa hapo juu, ni imani yetu kuwa Mlalamikaji
amepata usumbufu kutoka kwa Mlalamikiwa kwa namna ambavyo
Mlalamikiwa ameshindwa kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa sheria na
taratibu na hivyo anastahili kupata nafuu kwa fidia ya jumla (general

damages).
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3.3

Hoja Na. 3: Ni nafuu zipi kila upande unastahili, kama zipo?

Katika hati ya malalamiko, Mlalamikaji anaiomba Mamlaka hii itoe amri kwa

Mlalamikiwa kufanya yafuatayo:

a) kutoa ankara ambazo zinaonesha matumizi halisi ya Mlalamikaji;
b) kurejesha fedha kwa Mlalamikaji kutokana na malipo aliyoyafanya
kwa usomaji mita ambao haukuwa sahihi; na

c) kutoa ankara kwa Mlalamikaji kwa jina moja na sahihi.

Wakati wa usikilizwaji wa malalamiko haya CW aliomba alipwe TZS 642,000
kama gharaza za ziada alizolipa kwa Mlalamikiwa na pia TZS 500,000 kama
fidia ya usumbufu. Kama ambavyo tumeamua kwenye hoja ya pili hapo juu,
ni dhahiri kuwa Mlalamikiwa hakuwa makini kwenye uaandaaji au utunzaji
wa kumbukumbu za Mlalamikaji na hivyo kupelekea utoaji wa ankata
ambazo sio sahihi. Aidha, tumeweka wazi kwenye uamuzi wetu kwenye hoja
ya pili hapo juu kwamba Mlalamikaji ameshindwa kuthibitisha kwa uhakika
juu ya hasara mahsusi (special damages) alizopata kutokana na uzembe wa
Mlalamikiwa. Na kwa mantiki hiyo tunakataa maombi ya fidia kiasi cha TZS

642,100 kama yalivyoombwa na Mlalamikaji.

Kuhusu maombi ya fidia ya jumla (general damages) kwa usumbufu
alioupata katika mgogoro huu, tunamuamuru Mlalamikiwa kumlipa
Mlalamikaji kiasi cha TZS 150,000 kama fidia ya jumla kwa usumbufu
alioupata. Aidha, Mlalamikiwa anaamuriwa kurekebisha kumbukumbu zake
kwa kuainisha akaunti husika za Mlalamikaji ikiwa ni pamoja na madeni
husika na kwamba kila akaunti itatakiwa kuna na jina moja na kwa usahihi.
Marekebisho hayo yahusishe ankara za Mlalamikaji kwa kujumuisha malipo
yaliyofanyika na ambayo hayakuingizwa kwenye taarifa ya mteja (customer
statement) (Kielelezo “RI”) ambayo ni malipo yote kwa kipindi cha mwaka

2020 pamoja na malipo yaliyofanyika katika tarehe zifuatazo:

a) 31/05/2016 (TZS 5000);
b) 01/11/2016 (TZS 5600:’
c) 03/03/2017 (TZS 5600);
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d) 18/07/2019 (TZS 5000); na
e) 29/09/2019 (10,000).

Kulingana na aina ya mgogoro huu tunasita kutoa amri ya kulipa gharama za

kuendesha mgogoro huu na hivyo kila upande utabeba gharama zake.

IMETOLEWA NA LAKIRI YA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) hapa DODOMA leo tarehe 29 ya mwezi Julai, 2021.

KAPWETE JOHN
KATIBU WA BODI
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